Học Cao đẳng Dược có mở được nhà thuốc tư nhân hay không?

Học Cao đẳng Dược có mở được nhà thuốc tư nhân hay không? – Em đang muốn học Cao đẳng Dược nhưng không biết Dược sĩ Cao đẳng có mở được nhà thuốc hay không? Thầy cô có thể giải đáp thắc mắc của em không ạ? Em xin cảm ơn! ( Nguyễn Linh Giang – Quận 3, Tp Hồ Chí Minh)

Học Cao đẳng Dược có mở được nhà thuốc tư nhân hay không?

Học Cao đẳng Dược có mở được nhà thuốc tư nhân hay không?

Chào Giang, ban tư vấn tuyển sinh trường Cao đẳng Y khoa Phạm Ngọc Thạch xin trả lời câu hỏi ”

Dưới đây là một số hướng dẫn việc cấp chứng chỉ hành nghề Dược cho Dược sĩ hệ cao đẳng của Cục quản lý Dược:

Vào thời điểm Chính phủ ban hành Nghị định số 79/2006/NĐ-CP ngày 9/8/2006 quy định chi tiết thi hành các điều của Luật Dược thì chưa các trường chưa đào tạo Dược hệ Cao đẳng, vì vậy tại khoản 1, Điều 15, Nghị định số 79/2006/NĐ-CP không có phần đề cập đến bằng cao đẳng Dược. Cục Quản lý Dược sẽ đưa ra xem xét khi sửa đổi và bổ sung các văn bản quy phạm pháp luật liên quan đến hành nghề dược.

Sau khi Học Cao đẳng Dược đủ điều kiện bạn sẽ được mở tiệm thuốc

Tuy nhiên tại điểm b, c, d khoản 4, Điều 15, Nghị định số 79/2006/NĐ-CP đã quy định:

Chủ quầy thuốc phải có bằng tốt nghiệp từ trung cấp chuyên nghiệp Dược lên và có thời gian thực hành tại các cơ sở Dược hợp pháp ít nhất là 2 năm.

Chủ đại lý bán thuốc của doanh nghiệp phải có văn bằng Dược tá (hệ đào tạo 12 tháng) trở lên và thời gian thực hành tại cơ sở dược hợp pháp ít nhất 2 năm;

Người quản lý tủ thuốc trạm y tế phải có trình độ chuyên môn từ dược tá trở lên và có thời gian thực hành về Dược ít nhất 2 năm tại cơ sở Dược hợp pháp. Trường hợp chưa có người có trình độ chuyên môn từ dược tá trở lên thì phải có người có trình độ chuyên môn từ y sĩ trở lên đứng tên.

Vì vậy, người có bằng tốt nghiệp cao đẳng Dược đã thực hành ít nhất 2 năm tại cơ sở Dược hợp pháp có thể được cấp chứng chỉ hành nghề là chủ quầy thuốc, chủ đại lý bán thuốc của doanh nghiệp, người quản lý tủ thuốc trạm y tế.

Vậy nên các bạn không cần băn khoăn về việc bằng Cao đẳng Dược có mở được quầy thuốc hay không. Khi hoàn thành khóa học Cao đẳng Dược, bạn hoàn toàn có thể làm chủ quầy thuốc hoặc bạn cũng có thể học liên thông lên đại học để nâng cao kiến thức chuyên môn cũng như giá trị bằng cấp của mình.

Trường Cao đẳng Y khoa Phạm Ngọc Thạch tuyển sinh Cao đẳng Y Dược. Điều kiện đăng ký xét tuyển là chỉ cần thí sinh tốt nghiệp THPT và không có thêm tiêu chí phụ. Nhà trường tuyển sinh các ngành học sau:

Thời gian nhận hồ sơ xét tuyển Cao đẳng Y Dược – Trường Cao đẳng Y khoa Phạm Ngọc Thạch: giờ hành chính tất cả các ngày trong tuần.

Hình thức đăng ký xét tuyển Trường Cao đẳng Y khoa Phạm Ngọc Thạch:

  • Đăng ký xét tuyển trực tuyến trên Website của nhà trường.
  • Gửi phiếu ĐKXT chuyển phát nhanh qua bưu điện đến địa chỉ tuyển sinh.
  • Nộp hồ sơ trực tiếp tại văn phòng tuyển sinh.

Trên đây là những giải đáp về thắc mắc học Cao đẳng Dược có được mở của nhà thuốc? Nếu bạn còn thắc mắc hoặc cần tư vấn vui lòng liên hệ:

Phòng tuyển Cao đẳng Y dược – Trường Cao đẳng Y Khoa Phạm Ngọc Thạch

  Cơ sở Hà Nội: Số 292 Tây Sơn – Quận Đống Đa – Hà Nội.
 Hotline: 024 6688 6651 – 09 6688 6651
 Cơ sở TP Hồ Chí  Minh: Số 12 Trịnh Đình Thảo, phường Hòa Thạnh, quận Tân Phú. TP. HCM
  Hotline: 089.9955.990 – 096.9955.990
 Website:  http://caodangykhoaphamngocthach.vn
  Email: caodangykhoaphamngocthach@gmail.com
  Fanpage: https://www.facebook.com/TruongCaoDangYKhoaPhamNgocThachTPHCM

Học Cao đẳng Dược có mở được nhà thuốc tư nhân hay không?
Đánh giá bài viết

  • Văn phòng TP. HCM:  8A Nguyễn Thái Sơn, Phường 3, Quận Gò Vấp, TP. Hồ Chí Minh
  • Điện thoại: 089.9955.990 – 096.9955.990
  • Email: caodangykhoaphamngocthach@gmail.com
  • Website: http://caodangykhoaphamngocthach.vn

DMCA.com Protection Status

BẢN ĐỒ CHỈ ĐƯỜNG TRƯỜNG CAO ĐẲNG Y KHOA PHẠM NGỌC THẠCH

Call: 096.9955.990

error: